Somo la tisa: lugha tano za upendo. Sehemu ya pili. Malengo ya somo: hadi kufikia mwishoni mwa somo hili, wanafunza atapaswa: moja, kuelewa lugha tano ambazo ndani yake upendo udhihirishwa; mbili, kujadili hatari zinazohusiana na matumizi mabaya au kupuuzia mojawapo ya lugha tano za upendo. Tatu, kuelezea faida za muhimuko wa tenki la watoto kujaa. Nne, kutambua lugha za msingi za upendo za wanafamilia wa karibu. Tano, kuorodhesha njia mahususi za kuonyesha upendo kwa wanafamilia katika kila mojawapo ya lugha tano za upendo. Sita, kujitolea kuonyesha upendo kwa ajili ya wanafamilia katika lugha zao za msingi za upendo. Utangulizi. Katika somo lilo pita, tulijifunza kuhusu upendo wa kujitolea binafsi usiokuwa na masharti. Pia tulijifunza kwamba kuna angalau njia tano tofauti, yaani lugha ambazo ndani yake upendo unaweza ukadhihirishwa. Kwa kawaida, watu wengi hutambua na kudhihirisha upendo kimsingi katika moja au mbili ya hizi njia tano. Tulijadili kuhusu maneno ya kuthibitisha na tukagundua njia za kivitendo za kuwasilisha upendo wetu kwa wanafamilia. Kwenye somo hili tutajifunza kuhusu aina nne zilizobakia za lugha za upendo, kisha tutafanya matumizi maalumu kwa ajili ya kudhirisha upendo wetu kwa watoto wetu. Lugha ya upendo ya pili, muda uliobora. Watu ambao lugha yao ya msingi ya upendo ni muda uliobora hujisikia kuwa wamependwa zaidi wakati watu wengine wakukusudia wanatenga muda wao binafsi ili kuwa pamoja nao. Muda huu unatengwa kwa uangalifu sana kwa ajili ya kuwa pamoja, mwelekeo ukiwa ni kwa kila mmoja. Ni muda wa kufurahia na kufanya ushirika pamoja. Muda ulio bora hauji kwa bahati mbaya au kama muda wa ziada. Ikiwa umekwama kwenye foleni au unasubiri miadi. Unapaswa kutumia muda huo kwa busara sana, lakini muda huo kwa kawaida si sawa na ubora wa wakati wa kawaida wa pamoja. Mwezi au mtoto wako anaweza akafanya kazi kwenye mradi mmoja na wewe, na hilo ni jambo la thamani, lakini muda huo kwa pamoja hauwezi siku zote ukakidhi hitaji lenu kwa ajili ya muda ulio bora pamoja nawe. Mazungumzo yasiyoingiliwa na jambo lolote au kitu chochote ndiyo aina bora kabisa ya muda ulio bora. Katika mazungumzo ya aina hiyo, kila mtu anakuwa yuko makini kabisa kumsikiliza mwenzake. kila mmoja puzia usumbufu wa aina yote kama vile message zinazoingia kwenye simu au miito ya simu, ili aweze kuweza kuweka mwelekeo wa wake kwa mtu aliye naye na kwenye mazungumzo yao. Hapa kuna njia nyingine chache ambazo wewe unaweza ukaonyesha na kudhihirisha kwamba unasikiliza kwa umakini mkubwa. Moja, dumisha mtazamo wa macho. Mbili, sikiliza kiutendaji. Toa majibu kwa kile ambacho mtu mwingine anasema. Usifikirie tu kile ambacho utataka kukisemi baadaye. Badala yake, chukua muda wa kukagua uelewa wako kuhusu kile ambacho mtu mwingine anafikiria akusema unaweza kuthibitisha kwamba unayaelewa mazungumzo kwa, kwa usahihi kwa kusema kitu kama kama ninakusikia vizuri na kwa usahihi, unahisi kwamba tatu. Usiingie katikati ya mazungumzo. Msikilizaji mara nyingi ujifikiria kwamba tayari ameshaelewa wazo na kwa haraka uingilia mazungumzo akitaka atoe maoni yake. Hali hii humfanya mongeaji kujisikia kana kwamba msikilizaji hakutaka kuchukua muda wa kuelewa kiuhalisia. Ne, sikiliza kwa kujisikia na sio tu kwa yale yaliyotendeka au kufanywa. Wakati tunapojaribu kutaka kuelewa mitazamo ya watu wengine, tunakuwa tunaonyesha kwamba tunafikiri mazungumzo ni ya thamani. Tunaposikiliza kwa umakini wote wa mioyo yetu, tunawasilisha kwamba maoni na hisia zao ni muhimu sana kwetu na kwamba wao wenyewe pia ni muhimu kwetu. Muda ulio bora zaidi ni wakati ambapo hufanyi jukumu lolote lakini unawasiliana na kila mtu. Aina nyingine za muda pia ni za thamani. Familia zinazao zikatumia muda ulio bora kwa pamoja kila siku kwenye muda wa chakula, wakiweka mwelekeo wao juu ya kila mmoja wanapokuwa wanakula kwa pamoja. Kusoma hadithi kwa watoto wadogo, kucheza pamoja au kufanya shughuli ya burudani pamoja ni njia nyingine ambazo familia zinaweza kutumia muda ulio bora kwa pamoja. Kufanya mradi au mambo ya ufundi kwa pamoja, ambavyo ni kwa ajili ya kufurahisha tu, sio kwa ajili ya shule au kazi au huduma, pia ni muda ulio bora. Wakati mtu anapokuwa mbali na nyumbani kwake. Muda ulio bora unaweza kutumika kwa kutembeleana kwa njia ya simu kwa ajili ya kuwasiliana pamoja. Muda ulio bora ni uliotengwa, usiovurugwa, usioharakishwa, kata kuweka mwelekeo na kufurahia ushirika wa kila mmoja. Ni bora zaidi kutenga muda ulio mzuri na mwenzi wako pamoja na watoto kila siku, wakati muda unapokuwa haujatengwa. Wakati mwenzi au mzazi anapokuwa ni kiongozi wa huduma, ni vigumu sana kwake kutenga muda ulio bora pamoja na familia yake. Watoto wa mchungaji mara nyingi watakuwa wanahisi kwamba mtu mwingine anaweza kumwita na kumpata kwenye simu na kupata usikivu wa baba yao, lakini akawa ana shughuli nyingi akashindwa kuchukua muda wake kwa ajili yao. Inaweza ikaonekana kwamba muda kwa ajili ya familia unatolewa kafara kwa ajili ya huduma. Vipingamizi haviwezi kuepukika kabisa kwa mtu aliyeko kwenye huduma lakini ni lazima kujaribu kutenga muda kwa ajili ya familia. Kama utafanya hivyo, watakuwa kwenye uwezekano mkubwa wa kuelewa majukumu yako ya kawaida na usumbufu wa ziada unaojitokeza ambao hauwezi kuepukika. Mtu ambaye lugha yake ya msingi ya upendo ni muda ulio bora hujisikia anayependwa kwa kiasi kidogo sana wakati anapokuwa hana muda wa makusudi na muda wenye mwelekeo na familia yake. Hujisikia kujeruhiwa sana wakati muda ulio bora haupewi kipaumbele, na wakati ambapo mipango iliyopo kwa ajili ya muda ulio bora inapowekwa pembeni. Wakati vipingamizi vinapojiinua inakuwa ni vigumu sana kwake. Wakati familia yake inapokuwa na shughuli nyingi za kuwafanya washindwe kuwasiliana na yeye, hujisikia mwenye kuthaminika kwa kiasi kidogo sana. Wakati wanafamilia wanapokuwa hawamsikilizi wakiwa na umakini uliogawanyika. Kama unashindwa kumpa mwenzi au mtoto wako umakini na uangalifu wa binafsi, hawawezi kuhisi upendo ulio nao kwao, ingawaje unafanya mambo mengi kwa ajili yao. Mwanamume anaweza akawa anafanya kazi ngumu kwa ajili ya familia yake, lakini bado mke wake akajisikia kwamba hapendwi kwa kuwa mume wake ana shughuli nyingi sana zinazomfanya akose kuwa na wakati pamoja naye. Mvulana mdogo alikwenda kwa baba yake kumwelezea hadithi ambayo alikuwa anaisikia katika siku za karibuni. Baba yake alikuwa anasoma kitabu, lakini akatulia ili aweze kumsikiliza kwa dakika moja, kisha akaendelea na kusoma kitabu chake, wakati kijana wake akiwa katikati ya masimulizi ya hadithi yake. Katika maisha yake yote yaliyoendelea, kijana alikuwa anakumbuka jinsi alivyokuwa amesikia katika wakati ule. Je, muda ulio bora kwa kawaida unaonekanaje kwa familia yako? Je, ni matatizo gani ulio nayo ya kuyashinda ili uweze kutumia muda wako wenye maana pamoja na familia yako. Lugha ya upendo ya tatu: zawadi. Watu ambao lugha yao kuu ya upendo ni kupokea zawadi hujisikia kuwa wanapendwa zaidi sana wakati watu wengine wanapowapa kitu ambacho kinaonyesha kwamba walikuwa wanafikiria. Zawadi zinazoweza kuwafanya watu wajisikie kama wanaopendwa ni zawadi ambazo zinatolewa kwa kufikiria sana, zinachaguliwa kwa kuangalia hali ya matamanio ya mpokeaji. Sio lazima ziwe za vitendo au ambazo zinazohitajika. Zawadi za upendo hazitolewi tu kwa sababu mtoaji alikuwa hazihitaji tena. Zawadi zinatakiwa zichaguliwe kwa makusudi fulani au zitengenezwe na mtowaji mwenyewe. Zawadi inayomfanya mtu ajisikie kwamba anapendwa sio lazima iwe ya gharama kubwa. Inaweza ikawa ni kitu kisichodumu kwa muda mrefu, kama vile chakula maalumu ama peremende, au inaweza ikawa ukumbusho wa kudumu inaonekana kuwa kwenye uhusiano na mtoaji kwa mtu ambaye lugha yake kuu ya upendo ni kupokea zawadi. Siku za kuzaliwa, maadhimisho ya kumaliza miaka kadhaa na siku za mapumziko ni za muhimu sana. Ni muhimu sana kwa ajili ya wanafamilia kukumbuka siku hizi wakiwa pamoja na zawadi maalumu kwa ajili ya mtu husika. Kutokupokea zawadi katika sikukuu hizi maalumu, kiuhalisia inakuwa ni uchungu sana kwa huyu mtu. Kutoa zawadi hakupaswi kufungamana na siku maalumu tu, ingawaje inapaswa kiwe ni kitu endelevu katika maisha. Mwanandoa, mzazi au mtoto wa mtu fulani ambaye lugha yake ya msingi ya upendo ni kupokea zawadi anapaswa ajenge tabia ya kuangalia zawadi ambazo zitawasaidia wapendwa wao kukumbuka kwamba wanafikiriwa na kupendwa. Mke ambaye lugha yake ya msingi ya upendo ni kupokea zawadi anaweza kajisikia asiyependwa kabisa kama atafikiria kwamba mme wake alijaribu kuokoa gharama kwa kumpatia zawadi ambayo ingeweza ikaonekana kama tu ni muhimu. Labda anahitaji ufagio mpya na akamletea ufagio mmoja. Ni vyema kwake kuwa na huo ufagio, lakini zawadi hiyo haiwezi kumsaidia ajisikie kwamba anapendwa. Zawadi ni za muhimu wakati zinapodhihirisha kwamba mtowaji alikuwa anaelewa na kujali kuhusu anayekwenda kuipokea zawadi hiyo. Zinakuwa ni za muhimu wakati ambapo kulikuwa hakuna ulazima huo. Zawadi inakuwa muhimu wakati mtu anapokuwa amejifikiria akaweka juhudi na gharama kata kuipata. Watoto ambao lugha yao kuu ya msingi ya upendo ni kupokea zawadi hujisikia kupendwa zaidi wakati baba anapowanunulia ice cream kuliko anapowalipia malipo yao ya shule, ingawaje malipo ya shule ni makubwa na muhimu zaidi. Badala ya kudai kwamba wanafamilia wakubaliane na kile ambacho ulikuwa unakitoa kama utaratibu wa mazoea wa kawaida, tafuta njia ya kufanya jambo ambalo litakuwa ni maalum kwao. Watu wengine huwafanya watoto hao wenzi wao kuwa waombaji wa kila siku. Mtu anayetumia fedha sana na mara chache hujinunulia vitu kwa ajili yake mwenyewe anaweza asione kuwa ni jambo rahisi kuwa mkarimu na kutoa zawadi zinazoonekana kwake kwamba sio muhimu. Anakuwa hataki wanafamilia wake waanze kutegemea kupata zawadi kutoka kwake. Lakini kama angekuwa na mwenzi wake au mtoto ambao zawadi ni muhimu kwao atafanya kazi ya ziada ili kuishinda tabia yake ya kawaida. Atajaribu kuziona zawadi kama zinavyoonekana kwao zenye umuhimu na thamani. Wakati wa kutoa zawadi, toa kwa uhuru ukiwa na furaha. Soma Wakorinto wa pili sura ya tisa mstari wa sita. Kwenye kifungu hiki, Paulo ana wasa Wakorinto waliookoka kwamba watoe kwa ukarimu kwa waumini wenzao walio katika uhitaji. Kutokana na aya hizi, jaribu kutambua aina nne au tano za motisha kwa ajili ya ukarimu. Je, ni kwa njia gani kanuni hizi kutoka katika aya hizi zinavyotumika kwa ajili ya ukarimu ndani ya wanafamilia wetu? Je, utoaji wa zawadi una nafasi gani katika familia yako? Je, unapata matatizo yoyote katika kudhihirisha upendo kupitia utoaji wa zawadi? Je, matatizo hayo ni yapi na ni kwa jinsi gani unaweza kuyashinda? Lugha ya upendo ya nne: matendo ya huduma. Watu ambao lugha yao ya msingi ya upendo ni matendo ya huduma hujisikia kupendwa zaidi wakati watu wengine wanapofanya mambo kadhaa kwa ajili yao. Matendo ya huduma yanakidhi mahitaji ya vitendo. Yanaweza yakawa au yasiwe kwamba ni mambo ambayo mtu alikuwa anashindwa kufanya kwa ajili yake mwenyewe. Huduma inaweza kuwa ni rahisi sana, kama vile mtu anapokuwa anampatia mtu mwingine kinywaji. Inawezekana ikawa ni kumtunza mtu ambaye ni mgonjwa. Inawezekana ikawa ni kusaidia mtu katika hali ya uhitaji. Kwenye familia nyingi, kunatokea kuwepo na vipindi vya muda mrefu ambavyo mwanafamilia mmoja atahitaji apewa uangalizi binafsi wa kila wakati. Kwa sababu ya upendo wa familia na kujitolea kwa ajili ya mtu huyo, wanaendelea kufanya vitendo vingi vya huduma kwa ajili yake. Ingawaji muda mwingi huwa unatengwa kwenye matendo ya huduma, wanafamilia wanapaswa kudhihirisha upendo kwa mtu mwingine kwa njia yenye maana pia, hasa kama lugha ya msingi ya upendo ya mtu sio matendo ya huduma. Baadhi ya vitendo vya huduma hasa vya kufanana ni mpangilio wa kawaida wa kila siku na vinaweza vikadharauliwa au vikachukuliwa kama ni vya kawaida tu. Wanawake wengi wanadhihirisha upendo wao kutokana na vyakula vizuri wanavyopika kila siku na kutunza nyumba. Mwanamume anaweza kufanya kazi kwa ajili ya kutoa matumizi kwa familia yake. Kama tayari unaihudumia familia yako kila siku katika njia kama hii, bado unatakiwa utafute njia nyingine maalum za kufanya matendo ya huduma kwa ajili ya wanafamilia wako kwa njia hii ya msingi ya lugha ya upendo, wakati mwanamke anapoonyesha kutokuwa na shauku na mahitaji madogo ya mumewe, anashindwa kuzungumza lugha hii ya upendo. Labda anafikiri kwamba anaweza akajichukulia maji ya kunywa yeye mwenyewe, lakini kama atanyanyuka na kumchukulia hayo maji ya kunywa itadhihirisha kwake upendo wake maalumu. Vivyo hivyo, mume naye anapaswa kuonyesha mfikiria mwenzake wakati anapompa mke wake mapumziko kutokana na jukumu ambalo kwa kawaida, kwa kufanya jambo hilo kwa ajili yake, anampa heshima kwa jukumu lake na anatambua kwamba kazi yake ni ngumu na ni ya muhimu. Mme anaweza kuhisi kwamba tayari anafanya kazi za kutosha na kwamba jukumu la mke wake ni kushughulikia kazi zote za nyumbani. Anaweza hata kufikiri kwamba anapaswa kuwa na ufanisi zaidi kuliko alivyo. Ikiwa anadhani kwamba kazi za nyumbani ziko chini ya hadhi yake, inaonyesha kwamba anawachukulia wanawake kama wa chini na wanaostahili kazi za chini. Wanawake si wa chini na kazi za nyumbani si za chini zaidi kuliko kazi za nje ya nyumba. Mwanaume anaweza kujihisi kwamba ni kama anafanya jukumu la mtumishi wa nyumbani aliye chini ya mke wake, wakati anapokuwa anasaidia kufanya kazi za nyumbani lakini hivyo siyo kweli. Kama atajitolea kufanya kwa kutoa utumishi huo, anaonyesha thamani ya kazi hiyo na thamani ya mtu ambaye anamsaidia kufanya kazi hizo. Utumishi wake humheshimu mtu ambaye kwa kawaida ndiye anayefanya majukumu hayo, huonyesha uthamani wake kwao, mkewe hata mwana mme wake kama ni mtumishi tu bali pia anayeheshimika zaidi. Iwapo watu wanasaidiana kwa hasira na kwa shingo upande, wanaonyesha kwamba wanalazimishwa kusaidia. Kitendo chao cha kufanya huduma hakiwasilishi dhana ya upendo. Kama watafanya matendo ya huduma kwa uaminifu na kufanya kwa juhudi zao zote itaonyesha kwamba wako huru kuchagua kuhudumia kwa sababu hakuna mtu yeyote atakayeweza kuwalazimisha kufanya huduma kama hiyo. Huduma hii ya furaha hudhihirisha upendo kwa wazi, inasaidia pia kupata heshima kutoka kwa wapendwa wao. Je, ni wakati gani unauona ni mgumu kwako kutoa huduma kwa familia yako? Je, ni kwa jinsi gani kufikiri kuhusu huduma kama udhihirisho wa upendo kunavyobadilisha mtazamo wako? Lugha ya ya upendo ya tano, mguso wa kimwili: watu ambao lugha yao kuu ya upendo ni mguso wa kimwili hujisikia kuwa wanapendwa zaidi wakati wanapoguswa kwa upendo na wanafamilia wao. Kuna njia tofauti za kuonyesha upendo kupitia mguso wa kimwili. Baadhi zinafuraha na ni sahihi katika mahusiano kadhaa, lakini siyo yote, na katika mazingira fulani, lakini zinakuwa hazifai katika mazingira mengine ya mahusiano. Hapo kuna mifano michache: kukumbatiana, kuweka mikono kuzunguka mgongoni na juu ya bega la mtu, kuwekeza mikono yako juu ya mabega ya mtu, kupapasa mgongo au bega la mtu, kukaa pamoja, kushikana mikono, kila mmoja kumubusu wenzake, kukanda mgongo, kumwishikilia mtoto, kuchana nywele za mtoto, kutoa huduma ya taratibu na kwa upole wakati mtu akiwa ni mgonjwa au akiwa ana udhaifu mwingine wa kimwili. Mguso pia unaweza kuwa na maana ya kipekee wakati mtu anapokuwa anapitia katika wakati mgumu wa maisha, wakati wa huzuni, uchungu, upweke na mfadhaiko. Kukumbatiana na kupeana busu kunaweza kuwa na maana zaidi kwa mtu ambaye lugha yake ya msingi ya upendo ni mguso wa kimwili kuliko maneno au matendo ya huduma yoyote. Kwa mtu ambaye lugha ya msingi ya upendo ni mguso wa kimwili, ni muhimu kuendelea kudhihirisha upendo wako kimwili, hata wakati ambapo wao ni wagonjwa, ikiwa uwezekano huo utakuwepo. Kumbuka kwamba upendo sio kwa masharti na ni wa kujidhabihu binafsi. Yule baba katika Luka 15 mstari wa 20 alimkumbatia akumubusu mtoto wake aliyekuwa kuwa ametubu, ingawaji mtoto huyo alikuwa ananuka harufu mbaya, alikuwa mchafu na asiyependeka kwa njia yeyote ile. Lugha ya upendo ya mguso wa kimwili sio lazima iwe kuhusu kujamiana. Shughuli ya kujamiana ni kategoria ya mguso. Matamanio ya kugusa na kuguswa inaweza kupelekea kuwa ni kichocheo na udhihirisho, au kusababisha tendo la kujamiana, lakini tendo la kujamiana peke yake halitamtosheleza mtu ambaye lugha yake ya msingi ya upendo ni mguso wa kimwili matamanio ya kuhisi kwamba unapendwa kupitia mguso wa kimwili yanaweza kumfanya mtu ashawishike kuingia kwenye tendo la uasherati ni muhimu sana kwa wazazi kutoa midhihirisho ya kutosha isiyohusiana na mambo ya kujamiana ya mguso wa kimwili kwa vijana wao wa kike na wa kiume ili kwamba mahitaji ya watoto wao ya mguso wa kimwili yaweze kufikiwa. Mtoto anayejisikia kupendwa ana ujasiri mzito wa kujizuia na ushawishi au majaribu dhambi zinazotokana na mguso wa kimwili wale ambao lugha yao kuu ya upendo ni mguso wa kimwili wanahisi kuumizwa au kuvunjiwa heshima na ukatili wa kimwili kumpiga mtu kwa hasira wagalatia sura ya tano mstari wa ishirini kumpiga mtu makofi usoni kwa madhumuni ya kumdhalilisha mathayo tano mstara wa thelathini na tisa au kumpiga mtu kama matumizi mabaya ya mamlaka Mathayo ishirini na nne mstari arobaini na nane hadi arobaini na tisa ni kufanya uovu. Kutokana na maandiko haya, tunajua kuwa wazazi kamwe hawana haki ya kuwaumiza watoto wao, hata kama wanahisi hasira na kuchanganikiwa. Mungu pia anasema kwamba ni uovu kwa watoto kuwapiga wazazi wao. Kutoka ishirini na moja mstari wa kumi na tano. Nidhamu ya kimwili ifayo na inayodhibitiwa ya watoto inayotolewa na wazazi kwa roho ya upole wa Kolosai sura ya tatu mstari ishirini na moja kwa ajili ya kuwasahihisha na kuwaongoza katika haki siyo dhambi, badala yake ni takwa la Mungu kwa wazazi ya kuwawezesha kuokoa nafsi za watoto wao. Mithali 13 mstari wa 24. Mithali 19 mstari wa 18. Mithali 29 mstari wa 15. Waibrania 12 mstari wa 5 hadi 7. Vitendo vyote vya washerati na unyanyasaji wa kingono pamoja na kujamiana watu wa ukoo moja ni uovu. Mambo ya Walawi sura ya 20 mstari wa 11 hadi 12 na mstari wa 14. Kutambua lugha yako ya upendo. Watu si mara zote wanatambua lugha yao kuu ya upendo. Wanaweza hata wasiwe wanafikiria kuhusu njia ambazo watu wengi mara nyingi udhihirisha upendo wao kwa watu wengine. Wanaweza hata wasiwe na ufahamu kuhusu mambo mengine yanayofanywa na watu wengine ambayo yanawafanya watu wao wajisikie wanapendwa. Chukua muda kidogo wa kutafakari tena kuhusu yale unayoyajua kuhusu lugha tano za upendo. Je, ni kwa lugha gani ya upendo ambayo unaitumia zaidi sana katika hali ya kawaida na mara kwa mara katika kudhihirisha upendo wako kwa ajili ya watu wengine. Je, lugha yako kuu na ya pili ya upendo ni zipi? Ikiwa unapata ugumu kutambua ni maonyesho yapi ya upendo yanayokupa maana zaidi kwako, hapa kuna maswali kadhaa kukusaidia kupata jibu kamili. Je, ni mifano gani ya mambo yanayokufanya wewe uwe na furaha? Je, mambo yako muhimu ya kukumbuka unayopendelea sana ni yapi? Je, huwa unalalamika kuhusu mambo gani hata kama ukinya tu? Je, ni mambo gani yanayokufanya wewe ujisikia kuumizwa sana? Lugha tano za upendo na watoto. Watu wote mara kwa mara wanahitaji kupokea udhihirisho wa upendo katika lugha zote tano za upendo, lakini jambo hili ni la kweli hasa kwa watoto. Ili watoto waweze kuwa sawasawa, watoto wenye afya kihisia wanahitajika kuambiwa mara kwa mara na kila wakati kwamba wanapendwa na wazazi wao bila ya mashariti yoyote. Wazazi wanapodhihirisha upendo wao kwa ajili ya watoto wao kwa njia mbalimbali, mara nyingi kila siku, ni kama mvua inayoonyesha polepole na kuitunza ardhi ya mioyo ya watoto wao. Usitake kudhania kwamba watoto wanajua na wanajihisi upendo wako kwa ajili yao. Ni lazima mara kwa mara na kila wakati waone ukidhihirisha upendo wako katika lugha yao ya msingi ya upendo na pia katika lugha nyingine za upendo. Kutambua lugha ya msingi ya upendo ya mtoto. Gary Chapman na Ross Campbell wametoa orodha ya mawazo ya jinsi utakavyoweza kugundua lugha ya msingi ya upendo ya mtoto wako. Moja, angalia kumakini, kwa makini ni kwa jinsi gani mtoto wako anavyodhihirisha upendo wake kwako kwa. Mbili, angalia kumakini, kwa makini ni kwa jinsi gani mtoto wako anavyodhihirisha upendo wake kwa watu wengine. Tatu, kuwa msikivu wa yale mambo ambayo mtoto wako anaomba mara kwa mara. Nne, tambua yale mambo ambayo mtoto wako analalamikia mara kwa mara. Tano, mpatie fursa mtoto wako awe na uchaguzi kati ya mambo mawili ya kuchagua. Dr Gary Chapman and Dr Rose Campbell, The Five Love Languages of Children, Northfield Publishing, Chicago, 1997, pages 101-103 huenda isiwezekane kubainisha lugha ya msingi ya upendo ya mtoto kabla ya kufikisha umri wa miaka mitano. Midokezo maalumu kuhusu lugha ya upendo kwa ajili ya watoto. Atutaingia kwa kina kuhusu kila kipengele cha lugha za upendo hapa, kwani kila kimoja keshajadiliwa hapo awali. Badala yake tutazingatia tu midokezi maalum na matumizi yake kwa ajili ya kuonyesha upendo kwa watoto. Maneno ya uthibitisho: inajitokeza kuwa ni vigumu kutoa uthibitisho, hasa wakati ambapo mtu kila mara anafanya makosa na hatendi vizuri, lakini kama unaweza kutafuta au kupata kitu cha ukweli acha nikuthibitisha kwa kusema, kinaweza kuhamasisha watoto wako na kuna uwezekano mkubwa kwamba wao wenyewe watakuwa na uwezo wa kukua. Ndoa iliyo bora ni jambo la manufaa sana kwa familia. Kula pamoja angalau mlo mmoja kwa siku na kuweka mwelekeo wa kutembeleana wakati huo katika familia mbalimbali zilizo na watoto wengi ni rahisi kupuuzia swala la muda ulio bora pamoja na mtoto binafsi. Hata hivyo, kutenga muda wa kuweza kufanya jambo la kipekee na kila mtoto binafsi kutawasaidia kujihisi upendo wako kwao. Muda wa kuwa katika faraga nao pia kunawapa nafasi isiyokuwa na usumbufu ya kushirikishana mawazo binafsi ambayo wangekuwa hawako tayari kuyashirikisha wakiwa mbele ya ndugu zao au wanafamilia wengine. Mara nyingi watoto wataomba kwa ghafla kuwa na muda uliobora wa kukaa peke yao na mmoja wa wazazi wao. Wakati mwingine, hata kipindi cha kulala, mtoto mmoja anaweza kuwa wazi na kuomba kuongea na mzazi juu ya jambo fulani ambalo linawaumiza na au kuwaelemea katika mioyo yao. Ni muhimu sana kwa wazazi kupata muda wa kuwasikiliza watoto wao katika nyakati hizi. Mara nyingi mtoto anashughulika na jambo la kiroho, na kwa kuja kwa mama na baba yake faraghani anatafuta kupata msaada wa kiroho . Wazazi wana nafasi maalum ya kuwaongoza watoto kwa Yesu katika nyakati hizi. Katika wakati wako bora na watoto wako, jifunze kuwauliza maswali ya wazi ambayo itakusaidia wewe kuelewa jinsi wanavyofikiri na ni kwa jinsi gani wanavyojihisi. Maswali ya wazi hayawezi kujibiwa kwa maneno ndio au hapana. Maswali ya wazi hayana jibu maalumu. Maswali ya wazi kwa kawaida huanza na kwa nini, kwa vipi, au nini. Mazungumzo ya wazi huanza na misemo kama niambie kuhusu, au je, unasikilia nini kuhusu. Mtoto wako anapokuwa anajibu swali lako hakikisha unakuwa makini sana kusikiliza majibu yao na kuchukua hatua ipasavyo. Katika nyakati nyingine utaweza kutaka kuuliza swali la kufuatilia. Wakati mwingine utataka kubainisha kuhusu maswali yao ili kutaka kuhakikisha kwamba unaelewa kile anachojaribu kuelezea. Wakati mwingine unapaswa kuwathibitisha katika kile ambacho wanakiona na kukihisia. Ni muhimu sana kwamba mtoto asijisikie kana kwamba anahojiwa, lakini mazungumzo yawe ya asili na kawaida. Umakini wako wa kusikiliza utamsaidia mtoto wako kujisikia kwamba anasikilizwa, anathaminiwa na kupendwa. Kuchukua muda hasa katika kumsikiliza mtoto akerezea hadithi yake, pia kunawasilisha upendo wako kwake katika njia ambayo ni ya muhimu sana kwa ajili yao. Kuchukua muda wako ili kuwasiliana nao, hadithi au jambo la historia, pamoja na kusoma vitabu, ni njia nzuri ya kushiriki muda ulio mzuri kwa pamoja. Kucheza michezo pamoja au kufanya mradi wa kufurahisha pamoja ni njia nyingine na kushirikishana muda ulio bora pamoja na watoto wako. Wazazi wengine hawapatie watoto wao muda ulio bora, wanajaribu kufidia hili kwa kuwapa watoto wao zawadi. Zawadi haziwezi kuwa mbadala wa muda ulio bora. Watoto wanahitaji muda ulio bora zaidi na wazazi wao, haijalishi lugha yao yawe ya msingi ya upendo ni ipi. Hakuna kiwango chochote cha zawadi kitachoweza kuwa mbadala kwa kutumia muda ulio bora na watoto wako. Zawadi ni machache sana. Wazazi wanunulia watoto toi za kuchezea au vitabu vya hadithi ayo vya kuvutia, kwa sababu vitu hivyo vinaonekana havina ulazima. Vitu hivyo vinaweza kusaidia sana ukuaji wa mtoto, mbali ya kuwa ni udhihirisho wa upendo. Matendo ya huduma: mawazo bainifu ya kudhihirisha upendo kwa ajili ya mtoto wako. Kwenye matendo ya huduma, andaa chakula wanachokipenda kwa ajili ya kumbukumbu ya sikukuu zao za kuzaliwa. Wapatie utunzaji wa huruma wanapokuwa wagonjwa. Msaidie mtoto wako katika kuifanya kazi aliyopewa shuleni. Fanya kazi ya nyumbani na mtoto wako na uonyeshe shukurani kwake kwa kazi yake aliyoifanya. Fanya kitu chenye msaada pamoja na mwanao kwa ajili ya mtu mwingine ambayo siyo wa nyumba yenu. Muguso wa kimwili. Watoto wadogo na pia wale wachanga ni lazima wapate upendo kupitia mguso wa kimwili. Watoto wachanga wana mahitaji yao ya vitendo kama vile kulishwa chakula na kubadilishiwa nepi zao, lakini pia wanahitaji kushikwa, kubebwa, kubembelezwa na kubusiwa. Mguso huo wa upole wa kimwili huwasilisha upendo kwa njia wanayohisi ni muhimu kwao, kwa ajili ya mhemko wa kiafya na kiakili. Kwa baba kuvumishana na watoto wake inaweza kuwa ni udhihirisho wa upendo kwao. Ushindani huo haupaswi ulete hatari ya kuumiza, kuacha kutawala, kushindwa kudhibiti au kusababisha hasira. Athari za muda mrefu wa matendo na maneno ya mzazi wazazi wanapaswa wafuate mfano wa Mungu katika kushughulika kwao na watoto wao. Mungu siku zote huwarudi watoto wake kwa upendo mkamilifu wa kujitolea na usio na masharti. Anaadabisha kwa nidhamu, anasahihisha na kuwafundisha watoto wake kwa sababu ya upendo wake alio nao kwa ajili yao Waibrania kumi na mbili mstari wa tano hadi saba Ni katika muktadha huu wa uhusiano wa baba na mtoto ambao unafanya kazi ndani ya maisha ya watu waliokoka ili kuwafanya wamfananie yeye. Ibrania kumi na mbili mstari wa kumi hadi kumi na moja Sio jambo la kufaa kwa upendo wa wazazi uo wa kwenye kushikamanishwa na tabia ya watoto wake. Bila shaka zawadi chanya au matokeo mabaya kwa ajili ya tabia za watoto wao ni sehemu ya mkakati wa kumfundisha mtoto, lakini udhihirisho wa upendo haupaswi usitishwe kutolewa au uzuiwe kwa ajili ya tabia ya mtu. Ikiwa mtoto mara kwa mara anakuwa katika upendo kwa wazazi wake usiokuwa na masharti, kwa wepesi zaidi anaweza kumfahamu na kumwamini Mungu kwa ajili yake mwenyewe. Hata hivyo, ni vigumu zaidi kwa wale ambao walikuwa wamenyanyaswa na kukataliwa kama watoto kuweza kuelewa na kuwaamini katika upendo wa Baba wa Mbinguni, hata pale wanapokuwa wamesha kuwa watu wazima. watoto w kujielewa wenyewe hasa thamani yao kama watu binafsi takribani siku zote unatoka kwa yale mambo wanayoyasikia na kutambua kutoka kwa watu wengine. Matendo na maneno ya wazazi wao ni yenye ushawishi zaidi, lakini wanajamii na marafiki wana mguso mkubwa pia. Aidha, iwe watoto wanapata au hawapati udhihirisho wa upendo ambao wanauhitaji, inakuwa ni aina ya kile kitu ambacho kinaunda mwonekano wao wa binafsi. Wakati upendo unapokuwa umeondolewa kwa watoto au watoto wanakutana na unyanyasaji wa miemuko au kimwili, inabomoa na kuharibu taswira ya uthamani wao katika njia ambayo inavuruga maisha yao yote. Maneno ya wazazi huleta ushawishi wa uelewa wa watoto wao wenyewe. Kwa mfano, maneno ya uthibitisho: ninajivunia wewe kwa kufanya kazi kwa bidii sana, najua una uwezo wa kufanya hivyo hii ni kuwaambia watoto kwamba jitihada zinafaa na kwamba unaamini wanaweza kufaulu. Maneno yenye kuleta uharibifu: wewe ni muvivu sana, siwezi nikakutegemea wewe kwa lolote. Katika hali hii, unaweza ukasababisha mtoto kuamini kwamba hana uwezo wa kubadilika, hakuna sababu ya kujaribu kubadilika au kupata heshima yako kwa sababu tayari umeshakata tamaa juu yao, inaweza ikawafanya au ikajenga hisia kwa watoto kujisikia kwamba umeshawakataa. Maneno ya uthibitisho. Ni sawa, sisi sote wakati mwingine hufanya makosa na kisha tunajifunza jinsi ya kufanya vizuri zaidi Wakati mwingine hii ni kuwaambia watoto kwamba ni jambo salama kufanya makosa. Upendo wako kwao hautegemei utendaji wao ambao hauna dosari. Pia hii ni kuwaambia watoto kwamba wategemee kuwa na uwezo wa kukua na kwamba kuna kila sababu ya kuendelea kujaribu. Na neno yenye kuleta uharibifu: wewe ni mpumbavu sana kila wakati wewe unavuruga. Hali hii inaweza kusababisha mtoto akaamini kwamba katika kujaribu, inaweza ikawasilisha ujumbe kwao kwamba thamani yao inategemea utendaji mkamilifu, na kwa kuwa wakati wote wanavuruga, kamwe hawana tena uwezo wa kuwa watu wa thamani, hawatakuwa na thamani ya kupendwa tena na wewe mwenyewe au na mtu mwingine yeyote. Kujielewa kwa mtoto yeye mwenyewe kama mtu kunategemezwa na upendo ambao unawasilishwa au unashikiliwa kutoka kwake. Uwezo wake wa kujihusisha na watu wengine katika njia zenye bora ni kwamba aidha kuna kuuzwa au kunalemazwa na uhusiano wake na mzazi wake. Mtoto anayependwa vizuri ana uwezo wa kujifunza jinsi ya kuwapenda watu wengine kwa upendo wa kujitolea kabisa usiokuwa na masharti. Pia ana hifadhi ya upendo ambayo anaweza kuitumia. Upendo wa kweli ni mafuta ya mwemuko kwa ajili ya watoto, kama na vile ilivyo kwa watu wazima. Faida za tenki lilojaa hisia: kuna njia nyingi ambazo watoto hupata faida kutokana na kuwa na matenki ya mafuta ya hisia. Wakati watoto wanapojijua kwamba wanapendwa, wanakuwa na nguvu na utulivu wanaohitaji ili kukabiliana na changamoto na kukua ipasavyo. Watoto wanaojua kwamba wanapendwa bila ya masharti wanakuwa wako salama kihisia. Kwa sababu hiyo, wanakuwa na utayari zaidi wa kukubali nidhamu, masahihisho na mwongozo kutoka kwa wazazi wao kuliko wangekuwa vinginevyo. Pia wanakuwa na uwezo wa kukataa vishawishi ambavyo husababishwa na makundi rika, kwa sababu wako salama kwa jinsi tu walivyo na hawahitaji kujithibitisha wenyewe kwa watu wengine. Msichana ambaye huchezea hisia za wavulana anaweza kuwa anafanya hivyo kwa sababu anaogopa kuwa kama hatafanya hivyo hawatampenda wala kumtulia maanani. Msichana ambaye anaona aibu kwa vulana anaweza kuogopa kwamba hawatampenda ikiwa ataonyesha tabia yake halisi. Binti ambao wanapokea uthibitisho na upendo kutoka kwa baba zao wana uwezo wa kuchangamana vizuri na vijana kwa njia zilizo nzuri na usahihi bila ya kuwachukoza au kuna aibu. Wanakuwa salama kwenye utambulisho wao kwa sababu ya upendo wa baba zao. Upendo wa kweli wa wazazi usiokuwa na masharti, unaodhihirishwa mara kwa mara katika lugha zote tano za upendo, huwalinda watoto dhidi ya madhara mengi. watoto wanaopendwa vizuri hawatafuta upendo na usalama kutoka kwa watu wengine ambao wana dhamira ya kuwadhuru. Kwa muhtasari, kuna faida nyingi za kuwa na tenki lililojaa mafuta ya hisia kama mtoto: uelewa sahihi wa thamani ya mtu na chanzo chake, uelewa sahihi wa juhudi, makosa, ukuaji na upendo usiokuwa na masharti, uwezo wa kujifunza jinsi ya kuwapenda watu wengine vizuri, nguvu na uimara wa kukabiliana na changamoto na kujiendeleza ipasavyo, usalama kihisia, uwezo wa kukubaliana na nidhamu, masahihisho na mwongozo, uwezo wa kukataa vishawishi vibaya kutoka kwa makundi rika, hawako katika hatari ya kudhalilishwa kwenye mahusiano ya baadaye. Je, ni njia gani nyingine umeona ambazo watoto hufadhaika kutokana na kupendwa inavyopaswa? Hasara za tenki tupu la kihisia. Watoto wanaohisi kwamba hawapendwi wanaweza wakapingana na miongozo inayotolewa kwao kwa sababu wanakosa hamasa ya kuwafurahisha mama au baba. Bila ya kuwa na tenki lililojaa mafuta ya hisia, watoto wengi hukosa uhusiano wenye nguvu na wa kimaadili wa uaminifu kwa wazazi, ambao wanajaribu kuwaongoza watoto ambao matenki yao ya mafuta ya hisia yako matupu wako katika hali ya hatari zaidi kuliko watoto walio katika mahusiano ya upendo wenye nguvu kubwa na wanafamilia wao. Kwa kuwa hawajisikii kwamba wanapendwa, wanaweza kutafuta kupendwa na watu ambao wanapenda kuwatumia na au kuwaletea madhara. Sifa za familia zilizo imara. Katika mafundisho haya Tumejifunza kuhusu aina tano za lugha za msingi za upendo. Ijapokuwa watu huwa na lugha moja au mbili za msingi za upendo, kila mtu anahitaji kupendwa mara kwa mara katika aina zote tano. Familia iliyo imara ni ile ambayo kila mtu kwa makusudi au malengo hukuza mahusiano na watu wengine kwa kila siku kuzungumza maneno yanye kudhihirisha upendo, kutumia muda ulio bora kwa pamoja, matendo ya huduma na kutumia mguso wa upendo wa kimwili. Kutoa zawadi kwa mtu mwingine inaweza isiwe tukio la kila siku, lakini bado ni sehemu nyeti ya mahusiano yaliyo imara ndani ya familia. Je, ni kwa jinsi gani upendo udhihirishwa mara kwa mara kwenye familia yako? Je, upendo hudhihirishwa katika aina zote tano za lugha za msingi wa upendo? Je, udhihirishwaji wa upendo unashirikishwaje mara kwa mara? Uchunguzi wa miaka ishirini na tano usiokuwa wa kidini kutoka katika familia elfu kumi na nne unaonyesha kwamba familia nyingi zilizo imara zilizofanikiwa na zilizo na malezi yaliyokamilika kutoka katika malezi ya tamaduni mbalimbali zinashirikisha sifa kuu sita zinazofanana. Dr. Nick and Nancy Stinnett and Joe and Alice B. Fantastic Families: Six Proven Steps to Building a Strong Family. Brentwood, TN: Howard Books, 2008. Baadhi ya sifa hizo zina uhusiano wa moja kwa moja na lugha mbalimbali za upendo. Jambo linaloonekana kwamba kuna msitizo wa udhihirisho wa aina mbalimbali kuhusiana na upendo. Stinet na Bim waliorodhesha hizo sifa sita na kuzitolea maelezo kwa kila mmoja. Moja, moja, kujitolea. Wanafamilia katika familia zilizo imara na zenye nguvu wanakuwa wamedhamiria kukuza ustawi na furaha ya kila mmoja, wanathamini umoja wa familia. Mbili, kuthamini na kupendwa. Wanafamilia katika familia zilizo imara na zenye nguvu huonyesha kuthaminika kwa kila mtu mara kwa mara wanaweza wakasikia kwamba familia zao ni nzuri. Tatu. Mawasiliano chanya. Wanafamilia katika familia zilizo imara na zenye nguvu wana ustadi mzuri wa kuwasiliana na kutumia muda wao mwingi sana kuzungumza na kila umoja. Nne. Muda wa kukaa pamoja. Wanafamilia katika familia zilizo imara na zenye nguvu kutumia muda ulio bora kwenye mambo mengi ya ukarimu na kila mmoja. Tano, ustawi wa kiroho. Aidha wao wanakwenda kwenye ibada za kidini au hawaendi, wana familia katika familia zilizoimara na zenye nguvu wana hisia zilizokubwa za mambo mazuri au yenye nguvu katika maisha. Sita, uwezo wa kukabiliana na msongo wa mambo au migogoro. Wanafamilia katika familia zilizo imara na zenye nguvu wana uwezo wa kuona msongo wa mambo na au migogoro kama fursa ya kukua. Matumizi binafsi. Tumezingatia mambo mengi katika mafundisho au masomo haya mawili. Tuanze na majadiliano kuhusu upendo wa kweli kisha tukazitambua aina tano za lugha ambazo kwa kawaida hutumika kuwasilisha upendo. Tumejifunza kuhusu matenki ya mafuta ya hisia na hitaji la wanafamilia kuwa na uzoefu wa upendo kwa ajili yao katika lugha yao ya msingi ya upendo. Tulizungumzia kuhusu tofauti za tabia ndani ya familia zinavyoweza kutufanya tukue katika upendo. Baada ya hayo tulifanya upembuzi ya kinifu kwa kila moja ya aina tano za lugha za upendo kwa kina, tukiangalia kila moja kwa mfano na uharibifu unaosababishwa inapotokea kila moja kupuuzwa, kunyanyasika. Tumejifunza ni kwa jinsi gani watoto wanavyofaidika kwa kuwa na matenki yaliyojaa hisia na jinsi wanavyoteseka wakati matenki yao yanapokuwa imepungua sana. Tumezungumzia kwa marefu na mapana kuhusu kudhihirisha upendo wetu kwa watoto wetu, kisha tukaona jinsi kufanyia kazi aina tano za lugha za upendo zinavyounganika na sifa kuu sita za kawaida za familia zilizo imara zenye nguvu. tunapofikia tamati ya, ya masomo haya, tutajadili wajibu wako binafsi: ni nini utakachoweza kufanya na unachopaswa kufanya na kile ambacho ulijifunza katika masomo haya. Moja, unawajibika kuipenda familia yako. Unapaswa uwe tayari kubadilika kwa namna yeyote ile inayohitajika bila ya kusubiri wanafamilia wako wakupende wewe. Upendo wa kweli kabisa haungojei hadi mtu mwingine aonyeshe upendo wako; unajidhirisha wenyewe, hata wakati ambapo mtu mwingine anaonekana hastahili kabisa, kwa sababu upendo hautegemei uthamani wa mtu anayeupokea. Mbili, unawajibika kujitahidi kwa hali yako kudhihirisha upendo wako kwa ajili ya familia katika njia ambazo ni muhimu zaidi kwao. Kuna uwezekano mkubwa kwamba itakupasa uweke juhudi za ziada katika kudhihirisha upendo katika aina moja au zaidi ya lugha ambazo haziji kwako katika njia ya kawaida au ya asili. Mwanzoni, baadhi ya udhihirisho wa upendo unaweza kuhisi kwamba siyo wa kawaida au asili, ni wenye kufedhehesha au ni wa kipumbavu kwako. Jifunza kutambua fursa zinazoonyesha upendo kwa wanafamilia wako. Kuwa makini na kile ambacho wanafamilia wanaweza wakahitaji katika wakati maalum. Hapa kuna mfano wa kila moja ya aina za lugha za upendo. Maneno ya uthibitisho: Fikiria, pengine anahisi kutokuwa na uhakika kuhusu kile alichosema hivi punde, lakini alikuwa sahihi katika kile alichosema, nahitaji kusema jambo la kuthibitisha. Muda uliobora, uliza, je, ungependa kuzungumzia juu ya jambo hilo? Kisha acha kile unachofanya na wape umakini wako wote naonyesha kwa njia ya lugha ya mwili kwamba kwa uhakika unawasikiliza. Zawadi: wakati unapokuwa unakabidhi zawadi, sema kwamba, nilikiona hiki na kikanifanya nikukumbuke. Matendo ya huduma: jaribu kuruka juu na uulize, je, ninaweza kukupatia hiyo? Au je ninaweza kukusaidia kwa hilo? Mguso wa kimwili: enda kwa mtu huyo na umwambie unaonekana kama unahitaji kukumbatiwa, huku ukimzungushia mikono yako kumkumbatia. Tatu, unawajibika kwa hisia zako mwenyewe. Mungu alikuumba ili uwe na mahusiano yaliyo imara na yenye afya na watu wengine lakini hilo liwe linawezekana au haliwezekani, Mungu mwenyewe ndiye chanzo chako kikuu pamoja na utoshelevu. Familia yako haiwajibiki peke yake kwa ustawi wa miemko yako. Mungu anakupenda kamilifu, ingawaje kamwe hakuna mwingine anayeweza kufanya hivyo. Anaweza akafidia upungufu wowote utakaoweza kuwa nao unapokuwa umeshikamana naye katika upendo wake, Yohana 15 mstari wa 9 hadi 11. Familia yako inaweza isidhihirishe upendo katika lugha yako ya msingi ya upendo. Inawezekana labda hawana ufahamu na lugha yako ya msingi ya upendo na mahitaji ya miamko yako. Huenda wanakosa motisha au ushawishi wa kudhihirisha upendo kwako kwa njia ambayo ni ya muhimu zaidi kwako. Unaweza kuwa na uwezo wa kuwaeleza ni kwa jinsi gani unajisi kupendwa zaidi, lakini huwezi kuwafanya wachague kudhihirisha upendo wao kwako kwa, kwa njia hiyo. Uwende familia yako inadhihirisha upendo wao kwako kwa njia nyinginezo. Utakapokuwa una ufahamu wa lugha za upendo, utaanza kutambua njia ambazo familia yako tayari inazo kwa ajili ya kuonyesha upendo wao kwako. Kwa kuwa huna uwezo wa kuweza kuwabadilisha, unaweza ukachagua kukubali udhihirishi wao wa upendo nawe ukaonyesha kuridhika nazo kwa ajili ya upendo huo. Maombi. Baba wa mbinguni, asante kwa kunipa mimi familia. Nisaidie katika kumthamini kila mmoja wao kama inavyokusudia na kustawisha uhusiano mzuri na kila mmoja na kwa mwenzake. Asante kwa fursa niliyo nayo ya kufikiria njia ambazo ninaweza kuonyesha upendo wangu kwa familia yangu. Nifundishe jinsi kumfanania Yesu, kutoa muda wangu, nguvu za kimiemuko, za kimwili na rasilimali za kuwabariki na kuatia moyo familia yangu. Nisaidie niwe na moyo wa unyenyekevu ili e, kwamba niweze kutoa kipaumbele kwa mahitaji ya watu wengine kuliko ya kwangu. Nisaidie niwe na ufahamu wa fursa nilizo nazo za kuridhisha upendo wangu kwa kila mwanafamilia wangu. Baba, umenionyesha mimi kwamba upendo wa kweli ni upi. Unanitegemea mimi kufanya kitu kinachofanania huo upendo kwa familia ulioitengeneza kwa ajili yangu. Ninachagua kumpenda mwenzi na watoto wangu kwa upendo wa kujitoa kabisa na usiokuwa na masharti. Naomba unijalie neema na rehema kwa ajili ya njia nyingi ambazo nimeshashindwa. Niwezeshe kuwapenda wote kwa kadri ninavyopaswa kufanya. Amen.